Small Form-Factor Pluggable Transceiver (SFP)

Định nghĩa Small Form-Factor Pluggable Transceiver (SFP) là gì?

Small Form-Factor Pluggable Transceiver (SFP)Small Form-Factor Pluggable Thu (SFP). Đây là nghĩa tiếng Việt của thuật ngữ Small Form-Factor Pluggable Transceiver (SFP) – một thuật ngữ thuộc nhóm Technology Terms – Công nghệ thông tin.

Độ phổ biến(Factor rating): 5/10

Một form-factor nhỏ cắm (SFP) thu phát là nhỏ gọn, hot-swappable, đầu vào / đầu ra máy thu phát sử dụng trong giao tiếp dữ liệu và mạng viễn thông. SFP giao diện giữa các thiết bị thông tin liên lạc như switch, router và cáp sợi quang, và thực hiện chuyển đổi giữa tín hiệu quang và điện. SFP thu phát hỗ trợ các chuẩn truyền thông bao gồm mạng đồng bộ quang (SONET) / đồng bộ hệ thống cấp bậc kỹ thuật số (SDH), gigabit ethernet và kênh chất xơ. Họ cũng cho phép việc vận chuyển Ethernet gigabit nhanh và gói Ethernet LAN theo thời gian-division-ghép dựa trên WAN, cũng như việc truyền E1 / T1 suối qua mạng chuyển mạch gói. SFP còn được gọi là một mini gigabit giao diện chuyển đổi (GBIC) bởi vì chức năng của nó cũng tương tự như bộ thu phát GBIC nhưng với kích thước nhỏ hơn nhiều.

Xem thêm: Thuật ngữ công nghệ A-Z

Giải thích ý nghĩa

Các SFP thu phát được xác định bởi các SFP thu phát đa nguồn Hiệp (MSA), được phát triển và được theo sau bởi các nhà sản xuất máy thu phát khác nhau. SFP thu phát có một loạt các giao diện có thể tháo rời để sợi quang đa / đơn mode, cho phép người dùng lựa chọn bộ thu phát phù hợp theo phạm vi quang học cần thiết cho mạng. SFP thu phát cũng có sẵn với giao diện cáp đồng, trong đó cho phép một thiết bị máy chủ thiết kế chủ yếu cho truyền thông sợi quang để truyền đạt cũng cặp mạng cáp xoắn trên không được che chở. thu phát SFP quang hiện đại hỗ trợ chẩn đoán kỹ thuật số chức năng giám sát (DDM), còn được gọi là giám sát quang học kỹ thuật số (DOM). Tính năng này cho phép người dùng khả năng giám sát các thông số thời gian thực của SFP, chẳng hạn như điện quang đầu ra, đầu vào điện quang học, nhiệt độ, laser xu hướng hiện tại và thu phát điện áp cung cấp.

  Boot Camp

What is the Small Form-Factor Pluggable Transceiver (SFP)? – Definition

A small form-factor pluggable (SFP) transceiver is a compact, hot-swappable, input/output transceiver used in data communication and telecommunications networks. SFP interfaces between communication devices like switches, routers and fiber optic cables, and performs conversions between optical and electrical signals. SFP transceivers support communications standards including synchronous optical networking (SONET)/synchronous digital hierarchy (SDH), gigabit ethernet and fiber channel. They also allow the transport of fast Ethernet and gigabit Ethernet LAN packets over time-division-multiplexing-based WANs, as well as the transmission of E1/T1 streams over packet-switched networks. SFP is also called a mini gigabit interface converter (GBIC) because its function is similar to the GBIC transceiver but with much smaller dimensions.

Understanding the Small Form-Factor Pluggable Transceiver (SFP)

The SFP transceiver is specified by the SFP Transceiver Multisource Agreement (MSA), which was developed and is followed by different transceiver manufacturers. SFP Transceivers have a wide range of detachable interfaces to multimode/single-mode fiber optics, which allows users to select the appropriate transceiver according to the required optical range for the network. SFP transceivers are also available with copper cable interfaces, which allows a host device designed primarily for optical fiber communications to also communicate over unshielded twisted pair networking cables. Modern optical SFP transceivers support digital diagnostics monitoring (DDM) functions, also known as digital optical monitoring (DOM). This feature gives users the ability to monitor the real-time parameters of SFP, such as optical output power, optical input power, temperature, laser-bias current and transceiver supply voltage.

Thuật ngữ liên quan

  • 10-Gigabit Ethernet (10GbE)
  • Light-Emitting Diode (LED)
  • Optical Fiber
  • Optical Communication
  • Hot Plugging
  • Cold Plugging
  • Output (OP)
  • Telecommunications
  • Hacking Tool
  • Geotagging
  CRAFT File

Source: ? Technology Dictionary – Filegi – Techtopedia – Techterm